Bảo hiểm

  • Truy thu do báo tăng muộn lao động tham gia BHXH


    (16:17 17/12/18)

    Dear admin TVPL, Tôi muốn hỏi công ty tôi có 2 lao động được đóng BHXH từ tháng 10 nhưng đến tháng 12 mới báo tăng lao động (vẫn báo tăng lao động từ tháng 10) thì có được không, cơ quan BHXH sẽ tính truy thu như nào ạ? trân trọng cảm ơn

  • Trách nhiệm đóng Bảo hiểm Y tế cho người lao động làm việc ở hai nơi


    (08:21 21/11/18)

    Xin chào Pháp lý khởi nghiệp, tôi có một tình huống cụ thể như sau: Anh Minh đã làm việc cho một doanh nghiệp nhà nước, hưởng mọi quyền lợi từ trước. Đến nay, chúng tôi muốn tuyển Anh Minh vào làm thêm và ký hợp đồng chuyên gia với Anh Minh. Lương bên tôi dự tính trả cao hơn lương của Doanh nghiệp nhà nước trả cho Anh Minh. Nếu như thế Công ty tôi sẽ đóng thêm khoản BTTNLĐ và BNN (0,5%) lương cho Anh Minh? Tôi thắc mắc: Công ty tôi trả lương cao hơn công ty A Minh đang làm. Vậy, Anh Minh có cần chuyển BHYT sang công ty tôi hay không? Hay công ty tôi chỉ cần đóng BHTNLĐ và BNN là đủ mọi trách nhiệm của Công ty và Anh Minh phải làm? Xin cảm ơn.

  • Các trường hợp lao động nước ngoài phải đóng BHXH, thuế TNCN


    (09:17 10/11/18)

    Người lao động nước ngoài làm việc ở Việt Nam đóng bảo hiểm xã hội, thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp nào. Trong trọng!

  • Những phụ cấp không phải đóng BHXH có quy định mức tiền không?


    (10:34 07/11/18)

    Theo Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 thì Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong HĐLĐ theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP. Trong những phụ cấp không phải đóng BHXH như trên, có quy định mức phụ cấp tối đa là bao nhiêu không? Trân trọng cảm ơn.

  • Chức danh công việc có ảnh hưởng gì đến việc hưởng chế độ bảo hiểm và độc hại?


    (09:00 01/11/18)

    Chào PHÁP LÝ KHỞI NGHIỆP, tôi có một thắc mắc rất mong được hỗ trợ. Tôi không biết chức danh công việc có ảnh hưởng gì đến việc hưởng chế độ bảo hiểm và độc hại sau này hay không? (ví dụ trước làm chức danh trải vãi trong ngành may mặc và sau thời gian được chuyển lên thợ cắt may công nghiệp, nhưng trong sổ BHXH vẫn còn ghi chúc danh trải vãi cho đến nay). Vậy cho hỏi như vậy có ảnh hưởng gì sau nay không? Xin cảm ơn!

  • Người tham gia BHXH chết, thân nhân được hưởng trợ cấp gì?


    (08:12 01/11/18)

    Xin chào PHÁP LÝ KHỞI NGHIỆP, mình có một câu hỏi như sau: Nếu một người đóng BHXH từ tháng 01/2007 đến tháng 5/2013 thì không tiếp tục đóng nữa. Tổng thời gian tham gia BHXH là 6 năm 4 tháng, nay người đó mất thì người thân của họ sẽ được hưởng quyền lợi như thế nào? Xin cảm ơn.

  • Phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác có phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không?


    (07:58 01/11/18)

    Xin chào Pháp lý khởi nghiệp, mình muốn hỏi về luật đóng bảo hiểm từ ngày 1/1/2018. Cụ thể như sau: Theo mình biết thì tiền lương tháng đóng Bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm những khoản sau đây: - Mức lương; - phụ cấp lương - Các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động (đây là nội dung mới) Vậy thì Phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không? Xin cảm ơn.

  • Hồ sơ đóng bảo hiểm từ năm 2018


    (16:02 31/10/18)

    Từ năm 2018, tôi cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào để đóng bảo hiểm?

  • Hưởng chế độ bảo hiểm y tế 05 năm liên tục?


    (14:40 31/10/18)

    Đối với trường hợp được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh khi tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục thì áp dụng đối với khám bệnh đúng tuyến hay trái tuyến?

  • Quyền lợi của thẻ bảo hiểm 05 năm liên tục?


    (14:28 31/10/18)

    Quyền lợi của người có thẻ bảo hiểm ghi 5 năm liên tục khác với người có thẻ bảo hiểm không ghi 05 năm liên tục?

Đặt câu hỏi