Câu hỏi thường gặp

  • Cách trích lập quỹ dự phòng và các loại quỹ khác


    (13:48 09/11/18)

    Công ty TNHH hai thành viên trong đó có 40% vốn của nước ngoài, thì cách trích lập quỹ dự phòng và các loại quỹ khác được áp dụng tỷ lệ như thế nào? Trân trọng!

  • Công ty TNHH 2 thành viên có bắt buộc thành lập tổ chức công đoàn không


    (11:16 09/11/18)

    Công ty tôi là Cty TNHH 2 thành viên thì có bắt buộc thành lập tổ chức công đoàn không? Nếu không thành lập thì có phải đóng phần kinh phí công đoàn lên cấp trên không? Nếu có thì đóng bao nhiêu?

  • Những phụ cấp không phải đóng BHXH có quy định mức tiền không?


    (10:34 07/11/18)

    Theo Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 thì Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong HĐLĐ theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP. Trong những phụ cấp không phải đóng BHXH như trên, có quy định mức phụ cấp tối đa là bao nhiêu không? Trân trọng cảm ơn.

  • Trường hợp nào áp dụng chế độ kế toán theo Thông tư 200?


    (11:53 06/11/18)

    Công ty tôi mới thành lập có vốn điều lệ dưới 30 tỷ và có số lượng người lao động dưới 40 người. Vậy tôi áp dụng bộ chứng từ kế toán theo thông tư 200 được không?

  • Chậm góp vốn sẽ gây ảnh hưởng gì?


    (07:51 05/11/18)

    Đơn vị của chị là chi nhánh của một công ty TNHH một thành viên 100% vốn nước ngoài. Trên giấy chứng nhận đầu tư có ghi vốn góp của chủ sở hữu là 4 triệu USD, và số vốn góp này sẽ được góp đủ bằng tiền mặt trong vòng 90 ngày kể từ khi nhận được giấy chứng nhận hoạt động. Nhưng cho đến nay đã quá 90 ngày kể từ ngày bên chị nhận được giấy chứng nhận hoạt động chi nhánh mà số vốn nhận được mới là 2 triệu USD. Vậy vấn đề góp vốn chậm này có ảnh hưởng gì đến công ty chị không em? Chị đang lo về vấn đề bị phạt hay là không được ưu đãi thuế vì không góp đủ vốn.

  • Quy trình xuất bán nguyên vật liệu tồn kho


    (17:05 03/11/18)

    Cho mình hỏi vấn đề, doanh nghiệp với chức năng chính là sản xuất nhưng hiện tại còn tồn nguyên vật liệu nhiều thì khi xuất bán có được không hay cần các giấy tờ gì?

  • Thay đổi người quản lý quầy thuốc


    (16:50 03/11/18)

    Bên chị là công ty cổ phần và có phòng khám đa khoa. Trong phòng khám có quầy dược và có một người được bổ nhiệm quản lý quầy này. Bây giờ người này nghỉ, bên chị muốn thay đổi giấy phép xin bên Sở Y tế thì thủ tục thế nào?

  • Công ty mới thành lập cần sử dụng chứng từ gì?


    (16:35 03/11/18)

    Công ty tôi là công ty sản xuất bắt đầu đi vào hoạt động vậy tôi cần dùng những loại phiếu gì ( Phiếu NK, XK ....)?

  • Muốn nấu rượu thủ công cần thủ tục gì và chịu thuế như thế nào?


    (16:18 03/11/18)

    Chào anh/chị, Gia đình em muốn nấu rượu thủ công để bán, vậy cần đăng ký những giấy tờ gì và chuẩn bị hồ sơ như thế nào? Mẫu giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh mới nhất được quy định tại đâu? Giấy đề nghị có phải đánh máy toàn bộ hay được điền thông tin viết tay ạ? Ngành nghề kinh doanh phải ghi như thế nào? Dự kiến 1 tháng gia đình em sản xuất 300-400 lít rượu 30-40 độ với doanh thu 6-8 triệu đồng. Gia đình em cần nộp các loại thuế và mức nộp như thế nào? Với cơ sở sản xuất nhỏ như gia đình em có phải xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm hay làm hồ sơ tự công bố hợp quy sản phẩm? Nhờ Luật sư tư vấn giúp em về thủ tục, hồ sơ, nơi nộp và lệ phí ạ. Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của anh/chị.

  • Công ty mẹ chuyển quyền phân phối xăng dầu sang công ty con có được không?


    (11:24 03/11/18)

    Hiện tại tôi có làm việc cho 01 Công ty Xăng dầu - là công ty con. Công ty mẹ hiện tại đang là thương nhân phân phối xăng dầu, hiện giờ công ty mẹ không muốn hoạt động lĩnh vực xăng dầu nên muốn chuyển pháp lý là thương nhân phân phối xăng dầu (bao gồm Giấy chứng nhận là thương nhân phân phối xăng dầu, chuyển lại tất cả các cửa hàng trực thuộc và khách hàng cũng như công nợ) sang Công ty con. Vậy thì luật có quy định không, nếu có thì căn cứ vào quy định nào và trình tự thực hiện như thế nào?

Đặt câu hỏi